• labarai

Kayan maganadisu sun karya rikodin sauyawa mai sauri sosai

Masu bincike a CRANN (Cibiyar Bincike kan Nanostructures da Nanodevices), da kuma Makarantar Lissafi ta Trinity College Dublin, a yau sun sanar da cewakayan maganadisuAn ƙera a Cibiyar ta nuna mafi saurin sauya maganadisu da aka taɓa yi.

Ƙungiyar ta yi amfani da tsarin laser na femtosecond a cikin Dakin Gwaji na Photonics da ke CRANN don canzawa sannan kuma sake canza yanayin maganadisu na kayansu a cikin trillionths na daƙiƙa ɗaya, sau shida cikin sauri fiye da rikodin da ya gabata, da kuma sau ɗari cikin sauri fiye da saurin agogon kwamfuta na mutum.

Wannan binciken ya nuna yuwuwar kayan aikin don sabon ƙarni na kwamfutoci masu saurin amfani da makamashi da tsarin adana bayanai.

Masu binciken sun cimma saurin sauyawarsu da ba a taɓa gani ba a cikin wani ƙarfe mai suna MRG, wanda ƙungiyar ta fara haɗa shi a shekarar 2014 daga manganese, ruthenium da gallium. A cikin gwajin, ƙungiyar ta buga ƙananan fina-finan MRG da fashewar hasken ja na laser, wanda ya samar da megawatts na wutar lantarki cikin ƙasa da biliyan ɗaya na daƙiƙa ɗaya.

Canja wurin zafi yana canza yanayin maganadisu na MRG. Yana ɗaukar kashi goma cikin ɗari na picosecond cikin sauri don cimma wannan canji na farko (1 ps = trillion na daƙiƙa ɗaya). Amma, mafi mahimmanci, ƙungiyar ta gano cewa za su iya sake mayar da yanayin zuwa trillion na daƙiƙa 10 bayan haka. Wannan shine mafi sauri sake canza yanayin maganadisu da aka taɓa gani.

An buga sakamakon bincikensu a wannan makon a cikin mujallar kimiyyar lissafi mafi shahara, Physical Review Letters.

Wannan binciken zai iya buɗe sabbin hanyoyi don ƙirƙirar fasahar kwamfuta da bayanai, idan aka yi la'akari da mahimmancinkayan maganadisua cikin wannan masana'antar. An ɓoye a cikin na'urorin lantarki da yawa, da kuma a cikin manyan cibiyoyin bayanai a tsakiyar intanet, kayan maganadisu suna karantawa da adana bayanai. Fashewar bayanai a halin yanzu suna samar da ƙarin bayanai kuma suna cinye makamashi fiye da da. Nemo sabbin hanyoyin da suka dace da makamashi don sarrafa bayanai, da kayan da za su dace, babban abin da ke jan hankalin bincike ne a duk duniya.

Mabuɗin nasarar ƙungiyoyin Trinity shine ikonsu na cimma canjin da ya fi sauri ba tare da wani filin maganadisu ba. Sauya maganadisu na gargajiya yana amfani da wani maganadisu, wanda ke zuwa da farashi dangane da kuzari da lokaci. Tare da MRG, an cimma canjin ta hanyar bugun zafi, ta amfani da hulɗar kayan da haske ke yi da shi.

Masu binciken Trinity Jean Besbas da Karsten Rode sun tattauna wata hanya ta binciken:

"Kayan maganadisus a zahiri suna da ƙwaƙwalwar ajiya wanda za a iya amfani da shi don dabaru. Zuwa yanzu, sauyawa daga yanayin maganadisu ɗaya 'logic 0,' zuwa wani 'logic 1,' ya kasance mai matuƙar buƙatar kuzari da jinkiri. Bincikenmu ya magance saurin ta hanyar nuna cewa za mu iya canza MRG daga wannan yanayin zuwa wani a cikin 0.1 picoseconds kuma mafi mahimmanci cewa sauyawa ta biyu za ta iya biyo bayan 10 picoseconds kawai, wanda ya yi daidai da mitar aiki na ~ 100 gigahertz - da sauri fiye da duk wani abu da aka gani a baya.

"Binciken ya nuna ikon musamman na MRG ɗinmu na haɗa haske da juyawa yadda ya kamata ta yadda za mu iya sarrafa maganadisu da haske da haske tare da maganadisu a kan lokutan da ba za a iya cimmawa ba."

Da yake tsokaci game da aikin ƙungiyarsa, Farfesa Michael Coey, Makarantar Kimiyyar Lissafi da CRANN ta Trinity, ya ce, “A shekarar 2014 lokacin da ni da ƙungiyata muka fara sanar da cewa mun ƙirƙiri wani sabon ƙarfe na manganese, ruthenium da gallium, wanda aka sani da MRG, ba mu taɓa zargin cewa kayan yana da wannan ƙarfin magneto-optical mai ban mamaki ba.

"Wannan zanga-zangar za ta haifar da sabbin dabaru na na'urori bisa ga haske da maganadisu waɗanda za su iya amfana daga ƙaruwar sauri da ingancin makamashi, wataƙila a ƙarshe samar da na'ura ɗaya ta duniya tare da haɗakar ƙwaƙwalwar ajiya da aikin dabaru. Babban ƙalubale ne, amma mun nuna wani abu da zai iya ba da damar hakan. Muna fatan samun kuɗi da haɗin gwiwar masana'antu don ci gaba da aikinmu."


Lokacin Saƙo: Mayu-05-2021